Ẹrọ Ìṣirò Mógéèjì
Ṣe ìṣirò àwọn ìsanwó oṣooṣù, èlé lápapọ̀, àti àwọn owó ìyáwó fún rírà ilé rẹ
Kí ni Ẹrọ Ìṣirò Mógéèjì?
Ẹrọ ìṣirò mógéèjì kan máa ń ṣe ìṣirò ìsanwó ìyáwó ilé rẹ lóṣooṣù dá lórí iye ìyáwó, ìwọ̀n èlé, àti àkókò ìyáwó. Ó máa ń lo fọ́múlà ìsanwó díẹ̀díẹ̀ (amortization) láti ṣe ìṣirò àwọn ìsanwó oṣooṣù tí kò yí padà, níbi tí ìsanwó kọ̀ọ̀kan ti ní owó orí (iye ìyáwó) àti èlé. Bí àkókò ti ń lọ, apá tó ń lọ sí owó orí á máa pọ̀ sí i, tí èlé á sì máa dín kù. Ẹrọ ìṣirò yìí ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ iye owó gidi tí mógéèjì kan jẹ́, pẹ̀lú gbogbo èlé tó san jákèjádò ìgbésí ayé ìyáwó náà, èyí tó sọ ọ́ di ohun pàtàkì fún àwọn tó ń ra ilé láti ṣe ètò ìnáwó lọ́nà tó péye àti láti fi àwọn ipò ìyáwó oríṣiríṣi wé ara wọn.
Àwọn Fọ́múlà & Ìṣirò Mógéèjì
Fọ́múlà Ìsanwó Oṣooṣù
M = P × [r(1+r)^n] / [(1+r)^n - 1], níbi tí M = ìsanwó oṣooṣù, P = owó orí (iye ìyáwó), r = ìwọ̀n èlé oṣooṣù (ìwọ̀n ọdọọdún / 12), n = iye ìsanwó (ọdún × 12).
Iye Ìyáwó
Owó Orí = Iye Ilé - Ìsanwó Àkọ́kọ́. Iye owó gangan tí o yá lọ́wọ́ ayánilówó.
Ìwọ̀n Èlé Oṣooṣù
r = Ìwọ̀n Ọdọọdún / 12 / 100. Àpẹẹrẹ: 3.5% ọdọọdún = 0.035 / 12 = 0.002917 ìwọ̀n oṣooṣù.
Èlé Lápapọ̀ tí a san
Èlé Lápapọ̀ = (Ìsanwó Oṣooṣù × Iye Ìsanwó) - Owó Orí. Iye owó gbogbo ìyáwó.
Ìwọ̀n tó ṣẹ́ kù
Ìwọ̀n = P × [(1+r)^n - (1+r)^p] / [(1+r)^n - 1], níbi tí p = àwọn ìsanwó tí a ti ṣe. Ó fi hàn pé owó mélòó lo ṣì jẹ.
Ìpín Owó Orí vs Èlé
Àwọn ìsanwó àkọ́kọ́ jẹ́ èlé jù lọ. Bí ìwọ̀n tó ṣẹ́ kù ṣe ń dín kù, owó púpọ̀ sí i á máa lọ sí owó orí. Èyí ni a ń pè ní ìsanwó díẹ̀díẹ̀ (amortization).
Ipa Ìsanwó Àkọ́kọ́
Ìsanwó àkọ́kọ́ tó pọ̀ = ìyáwó tó kéré = ìsanwó oṣooṣù tó kéré àti èlé lápapọ̀ tó kéré. Ìsanwó àkọ́kọ́ 20% máa ń yẹra fún ìdáàbòbò PMI.
Ìpinnu Àkókò Ìyáwó
Àkókò tó kúrú (ọdún 15) = ìsanwó oṣooṣù tó ga ṣùgbọ́n èlé lápapọ̀ tó kéré púpọ̀. Àkókò tó gùn (ọdún 30) = ìsanwó oṣooṣù tó kéré ṣùgbọ́n èlé púpọ̀.
Bí a ṣe lè Lo Ẹrọ Ìṣirò Yìí
Ìgbésẹ̀ 1: Tẹ Iye Ilé
Tẹ iye owó rírà ilé tí o ń ronú láti rà.
Ìgbésẹ̀ 2: Tẹ Ìsanwó Àkọ́kọ́
Sọ iye tí o máa san níbẹ̀rẹ̀. Àwọn iye tó wọ́pọ̀ ni 20%, 10%, tàbí 5% iye ilé.
Ìgbésẹ̀ 3: Ṣètò Ìwọ̀n Èlé
Tẹ ìwọ̀n èlé ọdọọdún (APR) tí ayánilówó rẹ fún ọ. Àwọn ìwọ̀n máa ń yí padà dá lórí ipò ìwọ̀n ayè àti ipò ọjà.
Ìgbésẹ̀ 4: Yan Àkókò Ìyáwó
Yan ọdún 15, 20, tàbí 30 (tàbí tẹ èyí tó o fẹ́). Púpọ̀ nínú àwọn mógéèjì ni ìyáwó ọdún 30 pẹ̀lú ìwọ̀n tí kò yí padà.
Ìgbésẹ̀ 5: Wo Ìsanwó Oṣooṣù
Wo ìṣirò ìsanwó oṣooṣù rẹ fún owó orí àti èlé (P&I). Èyí kò ní owó-orí ohun ìní, ìdáàbòbò, tàbí àwọn owó HOA.
Ìgbésẹ̀ 6: Ṣàyẹ̀wò Èlé Lápapọ̀
Wo iye èlé tí o máa san jákèjádò ìgbésí ayé ìyáwó náà. Fi àwọn ipò oríṣiríṣi wé ara wọn láti rí èyí tó dára jù lọ.
Àwọn Oríṣi Ìyáwó Ilé
Ìyáwó Tó Wọ́pọ̀
Description: Oríṣi ìyáwó tó wọ́pọ̀ jù lọ. Ìjọba kò ṣe atilẹ́yìn fún un. Ó nílò ìwọ̀n ayè tó dára (620+) àti ní gbogbogbòò 5-20% ìsanwó àkọ́kọ́.
Benefits: Àwọn ìwọ̀n èlé tó kéré, àwọn àdéhùn tó rọrùn, a lè lò ó fún àwọn ohun ìní ìdókòwò
Ìyáwó FHA
Description: Ìyáwó tí ìjọba ṣe atilẹ́yìn fún tó nílò ìsanwó àkọ́kọ́ tó kéré bí 3.5%. Ó dára fún àwọn tó ń ra ilé fún ìgbà àkọ́kọ́ pẹ̀lú àwọn ìwọ̀n ayè tó kéré.
Benefits: Ìsanwó àkọ́kọ́ tó kéré, àwọn ohun tí a nílò fún ìwọ̀n ayè tó rọrùn, olùrà leè gbà á
Ìyáwó VA
Description: Ó wà fún àwọn jagunjagun tó yẹ, àwọn ọmọ ogun tó wà lẹ́nu iṣẹ́, àti àwọn ọkọ tàbí aya wọn. Kò sí ìsanwó àkọ́kọ́ tí a nílò.
Benefits: Kò sí ìsanwó àkọ́kọ́, kò sí PMI, àwọn ìwọ̀n tó dára, kò sí ìjìyà fún ìsanwó tẹ́lẹ̀
Ìyáwó USDA
Description: Fún àwọn agbègbè ìgbèríko àti ìlú kékeré. Kò sí ìsanwó àkọ́kọ́ fún àwọn ohun ìní tó yẹ àti àwọn ipele owó-oṣù.
Benefits: Kò sí ìsanwó àkọ́kọ́, àwọn ìwọ̀n tó dára, àwọn ìtọ́sọ́nà ìwọ̀n ayè tó rọrùn
Ìyáwó Ńlá (Jumbo)
Description: Fún àwọn iye ìyáwó tó ju ààlà ìyáwó tó bámu lọ ($766,550 ní púpọ̀ nínú àwọn agbègbè fún 2024).
Benefits: Àwọn iye ìyáwó tó ga jù, àwọn ìwọ̀n tó dára fún àwọn ayánilówó tó yẹ
Àwọn Ìmọ̀ràn & Ìṣe Rere fún Mógéèjì
Wá Àwọn Ìwọ̀n tó Dárajù
Ìyàtọ̀ 0.25% nínú ìwọ̀n èlé lè fi ẹgbẹẹgbẹ̀rún pamọ́ ní ọdún 30. Gba àwọn ìtọ́kasí láti ọ̀dọ̀ àwọn ayánilówó púpọ̀.
Gbidánwò fún Ìsanwó Àkọ́kọ́ 20%
Sísan 20% gẹ́gẹ́ bí ìsanwó àkọ́kọ́ máa ń yẹra fún PMI (ìdáàbòbò mógéèjì aládàáni), ó máa ń dín ìsanwó oṣooṣù kù, ó sì lè fún ọ ní àwọn ìwọ̀n èlé tó dára jù.
Ronú nípa Àkókò Ọdún 15
Ìsanwó oṣooṣù tó ga ṣùgbọ́n ìpamọ́ ńlá lórí èlé. San owó ilé tán ní kíá kí o sì kọ́ ọrọ̀ sí i ní kíá.
Mọ Iye Owó Lápapọ̀
Lórí ìyáwó $300k ní 3.5% fún ọdún 30, o máa san nǹkan bí $184k ní èlé. Ìyẹn jẹ́ 61% iye ìyáwó náà!
Ṣe Ètò Ìnáwó tó Ju P&I lọ
Iye owó ilé lóṣooṣù ní: owó orí, èlé, owó-orí ohun ìní, ìdáàbòbò onílé, àwọn owó HOA, àti ìtọ́jú (1-2% iye ilé lọ́dọọdún).
Gba Ìfọwọ́sí Tẹ́lẹ̀
Ìfọwọ́sí tẹ́lẹ̀ fi hàn sí àwọn olùtajà pé o ṣe pàtàkì, ó sì ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ ohun tí o lè rà kí o tó bẹ̀rẹ̀ sí í wá ilé.
Àwọn Ìbéèrè tó wọ́pọ̀ nípa Ẹrọ Ìṣirò Mógéèjì
Ilé mélòó ni mo lè rà?
Òfin àtàǹpàkò: àwọn iye owó ilé (P&I, àwọn owó-orí, ìdáàbòbò) kò gbọ́dọ̀ ju 28% owó-oṣù oṣooṣù lápapọ̀ lọ. Gbogbo gbèsè gbọ́dọ̀ wà lábẹ́ 36% owó-oṣù.
Kí ni ìyàtọ̀ láàárín APR àti ìwọ̀n èlé?
Ìwọ̀n èlé ni iye owó ìyáwó. APR ní ìwọ̀n èlé pẹ̀lú àwọn owó àti àwọn ipò, ó sì fún ọ ní iye owó gidi ìyáwó náà.
Ṣé ó yẹ kí n san àwọn ipò láti dín ìwọ̀n mi kù?
Tí o bá ṣètò láti gbé nínú ilé náà fún ìgbà pípẹ́ tó láti gba iye owó àkọ́kọ́ padà nípasẹ̀ àwọn ìsanwó oṣooṣù tó kéré. Sábà máa ń jẹ́ ọdún 2-4 fún ipò 1 (1% iye ìyáwó).
Ṣé mo lè san mógéèjì mi tán ní àkọ́kọ́ láìsí ìjìyà?
Púpọ̀ nínú àwọn mógéèjì òde òní kò ní ìjìyà fún ìsanwó tẹ́lẹ̀, ṣùgbọ́n ṣàyẹ̀wò àwọn ìwé ìyáwó rẹ. O lè ṣe àwọn ìsanwó owó orí àfikún nígbàkigbà.
Kí ló máa ṣẹlẹ̀ tí mo bá san ìsanwó àkọ́kọ́ tó kéré sí 20%?
Ó ṣeé ṣe kó o máa san PMI (ìdáàbòbò mógéèjì aládàáni) títí tó o máa fi dé 20% ọrọ̀. Èyí máa ń fi $200-500+ kún un lóṣooṣù dá lórí iye ìyáwó àti ìwọ̀n ayè.
Báwo ni ìwọ̀n ayè mi ṣe ń pa ìwọ̀n mi lára?
Àwọn ìwọ̀n tó ga máa ń gba àwọn ìwọ̀n tó dára. Ìwọ̀n 740+ máa ń gba àwọn ìwọ̀n tó dára jù. Gbogbo ìṣubú 20-point lè mú kí ìwọ̀n pọ̀ sí i ní 0.25-0.5%, ó sì máa ń jẹ ẹgbẹẹgbẹ̀rún ní gbogbo ìgbésí ayé ìyáwó.
Ìwé Itọ́kasi Irinṣẹ́ Pípé
Gbogbo irinṣẹ́ 71 tí ó wà lórí UNITS