Mai Canza Canjin Zafi

Canja wurin zafi & Rufi: R-value, U-value, da Ayyukan Zafi An Bayyana

Fahimtar canja wurin zafi yana da mahimmanci don ƙirar gine-gine masu amfani da makamashi, injiniyan HVAC, da rage kuɗaɗen amfani. Daga R-values a cikin rufin gida zuwa U-values a cikin kimar taga, ma'aunin aikin zafi ne ke ƙayyade jin daɗi da amfani da makamashi. Wannan cikakken jagorar ya ƙunshi ƙididdigar canja wurin zafi, johtarwar zafi, dokokin gini, da dabarun rufi masu amfani ga masu gida, masu zane-zane, da injiniyoyi.

Dalilin da Yasa Raka'o'in Ayyukan Zafi ke da Muhimmanci
Wannan kayan aiki yana canzawa tsakanin raka'o'in canja wurin zafi da juriya na zafi - R-value, U-value, johtarwar zafi (k-value), watsawar zafi, da johtarwa. Ko kuna kwatanta kayan rufi, tabbatar da bin dokokin gini, ƙirar tsarin HVAC, ko zaɓar tagogi masu amfani da makamashi, wannan mai canzawa yana kula da duk manyan ma'aunin aikin zafi da ake amfani da su a gini, injiniyanci, da binciken makamashi a cikin tsarin sarauta da na mita.

Mahimman Ra'ayoyi: Kimiyyar Gudun Zafi

Menene Canja wurin Zafi?
Canja wurin zafi shine motsin makamashin zafi daga yankuna masu zafi zuwa yankuna masu sanyi. Yana faruwa ta hanyoyi uku: johtarwa (ta cikin kayan aiki), convection (ta cikin ruwaye/iska), da radiation (taguwar lantarki). Gine-gine suna rasa zafi a lokacin sanyi kuma suna samun shi a lokacin rani ta dukkan hanyoyi uku, wanda ya sa rufi da rufe iska su zama masu mahimmanci don ingancin makamashi.

Ƙididdigar Canja wurin Zafi (U-value)

Saurin gudun zafi ta cikin abu ko taro

U-value yana auna yawan zafin da ke wucewa ta wani ɓangaren gini a kowane yanki, a kowane bambancin zafin jiki. Ana auna shi a W/(m²·K) ko BTU/(h·ft²·°F). Ƙananan U-value = rufi mafi kyau. Tagogi, bango, da rufi duk suna da kimar U-value.

Misali: Taga mai U=0.30 W/(m²·K) tana rasa watts 30 a kowane murabba'in mita ga kowane 1°C bambancin zafin jiki. U=0.20 yana da 33% mafi kyawun rufi.

Juriya na Zafi (R-value)

Ikon abu don tsayayya wa gudun zafi

R-value shine juyin U-value (R = 1/U). Babban R-value = rufi mafi kyau. Ana auna shi a m²·K/W (SI) ko ft²·°F·h/BTU (US). Dokokin gini suna ƙayyade mafi ƙarancin R-values ga bango, rufi, da bene dangane da yankunan yanayi.

Misali: R-19 fiberglass batt yana ba da juriya 19 ft²·°F·h/BTU. R-38 a cikin soro ya ninka R-19 tasiri sau biyu.

Johtarwar Zafi (k-value)

Halayen abu: yadda yake johtar da zafi

Johtarwar zafi (λ ko k) wani hali ne na cikin abu da ake auna shi a W/(m·K). Ƙananan k-value = mai rufi mai kyau (foam, fiberglass). Babban k-value = mai johtarwa mai kyau (jan ƙarfe, aluminum). Ana amfani da shi don lissafin R-value: R = kauri / k.

Misali: Fiberglass k=0.04 W/(m·K), karfe k=50 W/(m·K). Karfe yana johtar da zafi sau 1250 fiye da fiberglass!

Mahimman Ka'idoji
  • U-value = saurin asarar zafi (ƙananan ya fi kyau). R-value = juriya na zafi (babba ya fi kyau)
  • R-value da U-value suna juyawa: R = 1/U, don haka R-20 = U-0.05
  • Jimlar R-value tana tarawa: bango R-13 + rufi R-3 = jimlar R-16
  • Ramukan iska suna rage R-value sosai—rufe iska yana da mahimmanci kamar rufi
  • Gadarorin zafi (studs, beams) suna wucewa ta rufi—rufi mai ci gaba yana taimakawa
  • Yankunan yanayi ne ke ƙayyade buƙatun doka: Yanki na 7 yana buƙatar rufin R-60, Yanki na 3 yana buƙatar R-38

R-value vs U-value: Bambanci Mai Mahimmanci

Waɗannan su ne manyan ma'auni guda biyu a cikin aikin zafi na gini. Fahimtar dangantakarsu yana da mahimmanci don bin dokoki, tsara makamashi, da nazarin farashi da fa'ida.

R-value (Juriya)

Lambobi mafi girma = rufi mafi kyau

R-value yana da sauƙin fahimta: R-30 ya fi R-15. Ana amfani da shi a Arewacin Amurka don samfuran rufi. Ana tara darajoji a jere: yadudduka suna taruwa. Yana da yawa a cikin gine-ginen zama, dokokin gini, da lakabin samfur.

  • Raka'o'i: ft²·°F·h/BTU (US) ko m²·K/W (SI)
  • Matsayi: R-3 (taga mai gilashi ɗaya) zuwa R-60 (rufin soro)
  • Misalin bango: rami R-13 + foam R-5 = jimlar R-18
  • Dokar babban yatsa: R-value a kowane inci ya bambanta da abu (R-3.5/inci don fiberglass)
  • Manufofi na yau da kullun: bango R-13 zuwa R-21, rufi R-38 zuwa R-60
  • Talla: Ana tallata samfura ta hanyar R-value ('R-19 batts')

U-value (Watsawa)

Lambobi mafi ƙanƙanta = rufi mafi kyau

U-value ba shi da sauƙin fahimta: U-0.20 ya fi U-0.40. Ana amfani da shi a duniya, musamman don tagogi da lissafin gine-gine gaba ɗaya. Ba ya taruwa a sauƙaƙe—yana buƙatar lissafin juyawa. Yana da yawa a cikin gine-ginen kasuwanci da dokokin makamashi.

  • Raka'o'i: W/(m²·K) ko BTU/(h·ft²·°F)
  • Matsayi: U-0.10 (taga mai gilashi uku) zuwa U-5.0 (taga mai gilashi ɗaya)
  • Misalin taga: U-0.30 yana da babban aiki, U-0.20 gida ne mai wucewa
  • Lissafi: Asarar zafi = U × Yanki × ΔT
  • Manufofi na yau da kullun: tagogi U-0.30, bango U-0.20 (kasuwanci)
  • Matsayin: ASHRAE, IECC suna amfani da U-values don tsara makamashi
Dangantakar Lissafi

R-value da U-value suna da dangantakar juyawa a lissafi: R = 1/U da U = 1/R. Wannan yana nufin R-20 daidai yake da U-0.05, R-10 daidai yake da U-0.10, da sauransu. Lokacin canzawa, tuna: ninka R-value yana raba U-value da rabi. Wannan dangantakar juyawa tana da mahimmanci don ingantattun lissafin zafi da tsara makamashi.

Bukatun Dokar Gini ta Yankin Yanayi

Dokar Kiyaye Makamashi ta Duniya (IECC) da ASHRAE 90.1 suna ƙayyade mafi ƙarancin buƙatun rufi dangane da yankunan yanayi (1=zafi zuwa 8=sanyi sosai):

Sashen GiniYankin YanayiMin R-valueMax U-value
Soro / RufiYanki 1-3 (Kudu)R-30 zuwa R-38U-0.026 zuwa U-0.033
Soro / RufiYanki 4-8 (Arewa)R-49 zuwa R-60U-0.017 zuwa U-0.020
Bango (firame 2x4)Yanki 1-3R-13U-0.077
Bango (firame 2x6)Yanki 4-8R-20 + R-5 foamU-0.040
Bene a kan wanda ba a daidaita shi baYanki 1-3R-13U-0.077
Bene a kan wanda ba a daidaita shi baYanki 4-8R-30U-0.033
Bango na KasaYanki 1-3R-0 zuwa R-5Babu bukata
Bango na KasaYanki 4-8R-10 zuwa R-15U-0.067 zuwa U-0.100
TagogiYanki 1-3U-0.50 zuwa U-0.65
TagogiYanki 4-8U-0.27 zuwa U-0.32

Halayen Zafi na Kayan Gini na Yau da Kullun

Fahimtar johtarwar zafi na kayan aiki yana taimakawa wajen zaɓar rufin da ya dace da gano gadarorin zafi:

Abuk-value W/(m·K)R-value a kowane inciAmfani na Yau da Kullun
Fesa Foam na Polyurethane0.020 - 0.026R-6 zuwa R-7Rufin da aka rufe, rufe iska
Polyisocyanurate (Polyiso)0.023 - 0.026R-6 zuwa R-6.5Allon kumfa mai tauri, rufi mai ci gaba
Extruded Polystyrene (XPS)0.029R-5Allon kumfa, rufin ƙasa
Expanded Polystyrene (EPS)0.033 - 0.040R-3.6 zuwa R-4.4Allon kumfa, tsarin EIFS
Batts na Fiberglass0.040 - 0.045R-3.2 zuwa R-3.5Rufin ramin bango/rufi
Ulu na Ma'adinai (Rockwool)0.038 - 0.042R-3.3 zuwa R-3.7Rufin da aka ƙididdige wuta, hana sauti
Cellulose (An busa)0.039 - 0.045R-3.2 zuwa R-3.8Rufin soro, sake gyarawa
Itace (Itace mai laushi)0.12 - 0.14R-1.0 zuwa R-1.25Firame, rufi
Siminti1.4 - 2.0R-0.08Tushe, tsari
Karfe50~R-0.003Tsari, gadar zafi
Aluminum205~R-0.0007Firame na taga, gadar zafi
Gilashi (gilashi ɗaya)1.0R-0.18Tagogi (rufi mara kyau)

Hanyoyi Uku na Canja wurin Zafi

Johtarwa

Gudun zafi ta cikin kayan aiki masu ƙarfi

Zafi yana canja wuri ta hanyar haɗuwa kai tsaye tsakanin kwayoyin halitta. Karfe suna johtar da zafi da sauri, yayin da kayan rufi suke tsayayya. Ana sarrafa shi ta Dokar Fourier: q = k·A·ΔT/d. Yana da rinjaye a cikin bango, rufi, bene.

  • Sandunan karfe suna haifar da gadarorin zafi (karuwar asarar zafi da 25%)
  • Hannun kwanon soya mai zafi yana johtar da zafi daga murhu
  • Gudun zafi ta bango daga ciki mai dumi zuwa waje mai sanyi
  • Rufi yana rage canja wurin zafi ta hanyar johtarwa

Convection

Canja wurin zafi ta hanyar motsin ruwa/iska

Zafi yana motsawa tare da gudun iska ko ruwa. Convection na halitta (iska mai dumi tana tashi) da convection mai tilastawa (masu busa, iska). Saduwar iska tana haifar da babban asarar zafi. Rufe iska yana dakatar da convection; rufi yana dakatar da johtarwa.

  • Iska mai shiga ta ramuka da tsagewa (infiltration/exfiltration)
  • Iska mai dumi tana fita ta soro (tasirin bututu)
  • Rarraba zafi/sanyi da aka tilasta
  • Iska tana ƙara asarar zafi ta bango

Radiation

Canja wurin zafi ta hanyar taguwar lantarki

Duk abubuwa suna fitar da radiation na zafi. Abubuwa masu zafi suna fitar da ƙarin. Ba ya buƙatar haɗuwa ko iska. Katangar radiation (takarda mai haske) tana toshe 90%+ na zafin radiation. Babban dalili a soraye da tagogi.

  • Hasken rana yana dumama ta tagogi (samun rana)
  • Katangar radiation a soro tana nuna zafi
  • Murfin taga mai ƙarancin fitarwa yana rage zafin radiation
  • Zafin infrared daga rufin zafi yana haskakawa zuwa bene na soro

Ayyuka Masu Amfani a cikin Ƙirar Gini

Ginin Gida

Masu gida da magina suna amfani da R-values da U-values a kullum:

  • Zaɓin rufi: farashi/fa'idar R-19 vs R-21 batt na bango
  • Sauya taga: taga mai gilashi uku U-0.30 vs taga mai gilashi biyu U-0.50
  • Binciken makamashi: hoton zafi yana gano ramukan R-value
  • Bin doka: cika mafi ƙarancin R-values na gida
  • Shirin sake gyarawa: ƙara R-30 zuwa soro na R-19 (raguwar asarar zafi da 58%)
  • Rage kuɗi na amfani: da yawa suna buƙatar mafi ƙarancin R-38 don ƙarfafawa

Ƙirar HVAC & Girma

U-values ne ke ƙayyade nauyin dumama da sanyaya:

  • Lissafin asarar zafi: Q = U × A × ΔT (Manual J)
  • Girma na kayan aiki: rufi mafi kyau = ana buƙatar ƙaramin na'urar HVAC
  • Tsarin makamashi: BEopt, EnergyPlus suna amfani da U-values
  • Rufin bututu: mafi ƙarancin R-6 a wuraren da ba a daidaita su ba
  • Nazarin biyan kuɗi: lissafin ROI na haɓaka rufi
  • Jin daɗi: ƙananan U-values suna rage tasirin bango/taga mai sanyi

Gine-ginen Kasuwanci & Masana'antu

Manyan gine-gine suna buƙatar ingantattun lissafin zafi:

  • Bin ASHRAE 90.1: teburan U-value da aka tsara
  • Takardar shaidar LEED: wuce doka da 10-40%
  • Tsarin bango na labule: taro na U-0.25 zuwa U-0.30
  • Adanar sanyi: bango na R-30 zuwa R-40, rufi na R-50
  • Nazarin farashin makamashi: $100K+ tanadi na shekara-shekara daga mafi kyawun ambulaf
  • Binciken gadar zafi: nazarin haɗin karfe da FEA

Gida Mai Wucewa / Net-Zero

Gine-gine masu inganci sosai suna tura iyakokin aikin zafi:

  • Tagogi: U-0.14 zuwa U-0.18 (gilashi uku, cike da krypton)
  • Bango: R-40 zuwa R-60 (inci 12+ na foam ko cellulose mai yawa)
  • Tushe: R-20 zuwa R-30 rufi mai ci gaba na waje
  • Rufewar iska: 0.6 ACH50 ko ƙasa (raguwa da 99% vs daidaitaccen)
  • Mai iska mai dawo da zafi: ingancin 90%+
  • Jimla: raguwar dumama/sanyaya da 80-90% vs mafi ƙarancin doka

Cikakken Bayanin Canjin Raka'a

Cikakkun dabarun canji ga dukkan raka'o'in canja wurin zafi. Yi amfani da waɗannan don lissafin hannu, tsara makamashi, ko tabbatar da sakamakon mai canzawa:

Canje-canjen Ƙididdigar Canja wurin Zafi (U-value)

Base Unit: W/(m²·K)

FromToFormulaExample
W/(m²·K)W/(m²·°C)Ninka da 15 W/(m²·K) = 5 W/(m²·°C)
W/(m²·K)kW/(m²·K)Raba da 10005 W/(m²·K) = 0.005 kW/(m²·K)
W/(m²·K)BTU/(h·ft²·°F)Raba da 5.6782635 W/(m²·K) = 0.88 BTU/(h·ft²·°F)
W/(m²·K)kcal/(h·m²·°C)Raba da 1.1635 W/(m²·K) = 4.3 kcal/(h·m²·°C)
BTU/(h·ft²·°F)W/(m²·K)Ninka da 5.6782631 BTU/(h·ft²·°F) = 5.678 W/(m²·K)

Canje-canjen Johtarwar Zafi

Base Unit: W/(m·K)

FromToFormulaExample
W/(m·K)W/(m·°C)Ninka da 10.04 W/(m·K) = 0.04 W/(m·°C)
W/(m·K)kW/(m·K)Raba da 10000.04 W/(m·K) = 0.00004 kW/(m·K)
W/(m·K)BTU/(h·ft·°F)Raba da 1.7307350.04 W/(m·K) = 0.023 BTU/(h·ft·°F)
W/(m·K)BTU·in/(h·ft²·°F)Raba da 0.144227640.04 W/(m·K) = 0.277 BTU·in/(h·ft²·°F)
BTU/(h·ft·°F)W/(m·K)Ninka da 1.7307350.25 BTU/(h·ft·°F) = 0.433 W/(m·K)

Canje-canjen Juriya na Zafi

Base Unit: m²·K/W

FromToFormulaExample
m²·K/Wm²·°C/WNinka da 12 m²·K/W = 2 m²·°C/W
m²·K/Wft²·h·°F/BTURaba da 0.176112 m²·K/W = 11.36 ft²·h·°F/BTU
m²·K/WcloRaba da 0.1550.155 m²·K/W = 1 clo
m²·K/WtogRaba da 0.11 m²·K/W = 10 tog
ft²·h·°F/BTUm²·K/WNinka da 0.17611R-20 = 3.52 m²·K/W

R-value ↔ U-value (Canje-canjen Juyawa)

Waɗannan canje-canje suna buƙatar ɗaukar juyin (1/daraja) saboda R da U suna juyawa:

FromToFormulaExample
R-value (US)U-value (US)U = 1/(R × 5.678263)R-20 → U = 1/(20×5.678263) = 0.0088 BTU/(h·ft²·°F)
U-value (US)R-value (US)R = 1/(U × 5.678263)U-0.30 → R = 1/(0.30×5.678263) = 0.588 ko R-0.59
R-value (SI)U-value (SI)U = 1/RR-5 m²·K/W → U = 1/5 = 0.20 W/(m²·K)
U-value (SI)R-value (SI)R = 1/UU-0.25 W/(m²·K) → R = 1/0.25 = 4 m²·K/W
R-value (US)R-value (SI)Ninka da 0.17611R-20 (US) = 3.52 m²·K/W (SI)
R-value (SI)R-value (US)Raba da 0.176115 m²·K/W = R-28.4 (US)

Lissafin R-value daga Halayen Abu

Yadda za a ƙayyade R-value daga kauri da johtarwar zafi:

CalculationFormulaUnitsExample
R-value daga kauriR = kauri / kR (m²·K/W) = mita / W/(m·K)Inci 6 (0.152m) na fiberglass, k=0.04: R = 0.152/0.04 = 3.8 m²·K/W = R-21.6 (US)
Jimlar R-value (jere)R_jimla = R₁ + R₂ + R₃ + ...Raka'o'i iri ɗayaBango: rami R-13 + foam R-5 + drywall R-1 = jimlar R-19
U-value mai tasiriU_mai tasiri = 1/R_jimlaW/(m²·K) ko BTU/(h·ft²·°F)Bango R-19 → U = 1/19 = 0.053 ko 0.30 W/(m²·K)
Saurin asarar zafiQ = U × A × ΔTWatts ko BTU/hU-0.30, 100m², 20°C bambanci: Q = 0.30×100×20 = 600W

Dabarun Ingancin Makamashi

Haɓakawa Masu Amfani da Kuɗi

  • Rufe iska da farko: saka hannun jari na $500, tanadin makamashi 20% (mafi kyawun ROI fiye da rufi)
  • Rufin soro: R-19 zuwa R-38 yana biya kansa a cikin shekaru 3-5
  • Sauya taga: tagogin U-0.30 suna rage asarar zafi da 40% idan aka kwatanta da U-0.50
  • Rufin bene na ƙasa: R-10 yana adana 10-15% na kuɗin dumama
  • Sauya ƙofa: ƙofar karfe mai rufi (U-0.15) vs ƙofar katako mara komai (U-0.50)

Gano Matsaloli

  • Kyamarar infrared: tana nuna rufin da ya ɓace da saduwar iska
  • Gwajin ƙofar busa: yana auna yawan saduwar iska (ma'aunin ACH50)
  • Gwajin taɓawa: bango/rufi masu sanyi suna nuna ƙarancin R-value
  • Tarin kankara: alamar rashin isasshen rufin soro (zafi yana narkar da dusar ƙanƙara)
  • Ruwan sanyi: yana nuna gadar zafi ko saduwar iska

Dabarun Musamman na Yanayi

  • Yanayi mai sanyi: haɓaka R-value, rage U-value (fifikon rufi)
  • Yanayi mai zafi: katangar radiation a soro, tagogin Low-E suna toshe samun rana
  • Yanayi mai gauraye: daidaita rufi da inuwa da iska
  • Yanayi mai laima: katangar tururi a gefen dumi, hana ruwan sanyi
  • Yanayi mai bushewa: mayar da hankali kan rufe iska (tasiri mafi girma fiye da yankuna masu laima)

Dawowar Zuba Jari

  • Mafi kyawun ROI: Rufe iska (20:1), rufin soro (5:1), rufe bututu (4:1)
  • Matsakaicin ROI: Rufin bango (3:1), rufin bene na ƙasa (3:1)
  • Na dogon lokaci: Sauya taga (2:1 a cikin shekaru 15-20)
  • Yi la'akari: rage kuɗi na amfani na iya inganta ROI da 20-50%
  • Biyan kuɗi: Biyan kuɗi mai sauƙi = farashi / tanadi na shekara-shekara

Gaskiya Masu Ban Sha'awa na Zafi

Kimiyyar Rufin Igloo

Igloos suna kiyaye 4-16°C a ciki lokacin da yake -40°C a waje ta amfani da dusar ƙanƙara da aka matse (R-1 a kowane inci). Siffar dome tana rage yanki, kuma ƙaramin ramin shiga yana toshe iska. Aljihunan iska a cikin dusar ƙanƙara suna ba da rufi—tabbacin cewa iska da aka kama shine sirrin duk rufi.

Tiles na Jirgin Sama

Tiles na zafin jirgin sama suna da ƙarancin johtarwar zafi (k=0.05) wanda za su iya zama ~1100°C a gefe ɗaya kuma a iya taɓa su a ɗayan. An yi su da 90% silica cike da iska, su ne mafi kyawun kayan rufi—R-50+ a kowane inci a yanayin zafi mai yawa.

Gidajen Victoria: R-0

Gidajen da aka gina kafin 1940s galibi ba su da rufin bango—kawai gefen katako, sanduna, da filasta (jimlar R-4). Ƙara rufin R-13 zuwa R-19 yana rage asarar zafi da 70-80%. Yawancin tsofaffin gidaje suna rasa zafi da yawa ta bango fiye da ta soro da ba a rufe su da kyau ba.

Kankara ta fi Gilashi Rufi

Kankara tana da k=2.2 W/(m·K), gilashi yana da k=1.0. Amma iska (k=0.026) da aka kama a cikin lu'ulu'un kankara ya sa dusar ƙanƙara/kankara ta zama rufi mai kyau. Abin mamaki, dusar ƙanƙara mai laima a kan rufi ta fi rufi (R-1.5/inci) fiye da kankara mai ƙarfi (R-0.5/inci) saboda aljihunan iska.

Rufin da aka matse yana rasa R-value

Fiberglass batt da aka ƙididdige R-19 (inci 5.5) da aka matse zuwa inci 3.5 yana rasa 45% na R-value ɗinsa (ya zama R-10). Aljihunan iska—ba zaren ba—suna ba da rufi. Kada a taɓa matse rufi; idan bai dace ba, yi amfani da abu mai yawa.

Aerogel: R-10 a kowane Inci

Aerogel shine 99.8% iska kuma yana riƙe da Guinness Records 15 don rufi. A R-10 a kowane inci (vs R-3.5 don fiberglass), shine rufin da NASA ta fi so. Amma farashi ($20-40/sq ft) ya iyakance shi ga aikace-aikace na musamman kamar na'urorin Mars da barguna na rufi masu sirara.

Tambayoyi da Amsoshi

Mene ne bambanci tsakanin R-value da U-value?

R-value yana auna juriya ga gudun zafi (mafi girma = rufi mafi kyau). U-value yana auna saurin watsa zafi (mafi ƙanƙanta = rufi mafi kyau). Suna da dangantakar juyawa a lissafi: U = 1/R. Misali: rufin R-20 = U-0.05. Yi amfani da R-value don samfuran rufi, U-value don tagogi da lissafin taro gaba ɗaya.

Zan iya ƙara ƙarin rufi don inganta R-value na?

Ee, amma tare da raguwar dawowa. Daga R-0 zuwa R-19 yana rage asarar zafi da 95%. Daga R-19 zuwa R-38 yana rage wani 50%. Daga R-38 zuwa R-57 yana rage 33% kawai. Da farko, rufe iska (tasiri mafi girma fiye da rufi). Sannan ƙara rufi inda R-value ya fi ƙanƙanta (yawanci soro). Bincika rufin da aka matse ko ya jike—sauyawa ya fi ƙarawa.

Me yasa tagogi suke da U-values amma bango suna da R-values?

Al'ada da rikitarwa. Tagogi suna da hanyoyin canja wurin zafi da yawa (johtarwa ta gilashi, radiation, convection a cikin ramukan iska) wanda ya sa U-value ya fi dacewa don ƙididdigar aiki gaba ɗaya. Bango sun fi sauƙi—mafi yawanci johtarwa—don haka R-value yana da sauƙin fahimta. Duk ma'auni suna aiki ga kowane; kawai fifikon masana'antu ne.

Shin R-value yana da mahimmanci a yanayi mai zafi?

Tabbas! R-value yana tsayayya wa gudun zafi a dukkan kwatance. A lokacin rani, rufin soro na R-30 yana kiyaye zafi a WAJE kamar yadda yake kiyaye zafi a CIKI a lokacin sanyi. Yanayi mai zafi yana amfana daga babban R-value + katangar radiation + rufi masu launin haske. Mayar da hankali kan soro (mafi ƙarancin R-38) da bango da ke fuskantar yamma.

Mene ne ya fi kyau: babban R-value ko rufe iska?

Rufe iska da farko, sannan rufi. Saduwar iska na iya wucewa ta rufi gaba ɗaya, yana rage R-30 zuwa R-10 mai tasiri. Nazari ya nuna cewa rufe iska yana ba da ROI sau 2-3 fiye da rufi kawai. Rufe da farko (caulk, weatherstripping, foam), sannan rufe. Tare suna rage amfani da makamashi da 30-50%.

Yaya zan canza R-value zuwa U-value?

Raba 1 da R-value: U = 1/R. Misali: bango R-20 = 1/20 = U-0.05 ko 0.28 W/(m²·K). Juyawa: R = 1/U. Misali: taga U-0.30 = 1/0.30 = R-3.3. Lura: raka'o'i suna da mahimmanci! R-values na Amurka suna buƙatar abubuwan canji don SI U-values (ninka da 5.678 don samun W/(m²·K)).

Me yasa sandunan karfe suke rage R-value sosai?

Karfe yana da johtarwa sau 1250 fiye da rufi. Sandunan karfe suna haifar da gadarorin zafi—hanyoyin johtarwa kai tsaye ta cikin taron bango. Bango mai rufin rami na R-19 da sandunan karfe yana samun R-7 mai tasiri kawai (raguwa da 64%!). Magani: rufi mai ci gaba (allon kumfa) a kan sanduna, ko firame na katako + kumfa na waje.

Wane R-value nake buƙata don bin doka?

Ya dogara da yankin yanayi (1-8) da ɓangaren gini. Misali: Yanki 5 (Chicago) yana buƙatar bango na R-20, rufin R-49, bene na ƙasa R-10. Yanki 3 (Atlanta) yana buƙatar bango na R-13, rufin R-30. Bincika dokar gini na gida ko teburan IECC. Yawancin hukunce-hukunce yanzu suna buƙatar bango na R-20+ da soro na R-40+ har ma a yanayi mai matsakaici.

Cikakken Jagoran Kayan Aiki

Dukan kayan aiki 71 da ke akwai a kan UNITS

Tace ta:
Rukuni:

Ƙari